ประเพณีเลี้ยงผีฝายเปา 2566
ประมวลภาพกิจกรรมตามโครงการสืบสานประเพณีท้องถิ่น วันอังคาร ที่ 13 มิถุนายน 2566 นายณรงค์ ธิลา นายกเทศมนตรีตำบลหนองควาย พร้อมด้วยผู้บริหาร สมาชิกสภาเทศบาล กำนัน ผู้ใหญ่ สภาวัฒนธรรมตำบลหนองควาย และประชาชนตำบลหนองควาย ร่วมกันประกอบพิธีบวงสรวงสักการะบูชาผีฝายเปา ซึ่งเชื่อกันว่าเป็นผู้ที่ดูแลปกป้องลำเหมืองฝายเปาให้ประชาชนในตำบลหนองควายและพื้นที่ใกล้เคียงได้ใช้ประโยชน์จากน้ำฝายเปาทั้งด้านการอุปโภคบริโภคและด้านเกษตรกรรม อันเป็นประเพณีที่ถือปฏิบัติสืบทอดกันมาตั้งแต่บรรพบุรุษจวบจนปัจจุบัน
![](https://www.nongkhwai.go.th/wp-content/uploads/2023/07/355494462_3445817058968876_1953275952891081907_n-400x300.jpg)
![](https://www.nongkhwai.go.th/wp-content/uploads/2023/07/355706426_3445814908969091_6178696046288528668_n-400x300.jpg)
![](https://www.nongkhwai.go.th/wp-content/uploads/2023/07/355829641_3445816205635628_5943287743893664826_n-400x300.jpg)
![](https://www.nongkhwai.go.th/wp-content/uploads/2023/07/355847152_3445815668969015_7909456831558130209_n-400x300.jpg)
![](https://www.nongkhwai.go.th/wp-content/uploads/2023/07/355906278_3445814852302430_5697464182121984713_n-400x300.jpg)
![](https://www.nongkhwai.go.th/wp-content/uploads/2023/07/356028782_3445814268969155_349199992699605302_n-400x300.jpg)
![](https://www.nongkhwai.go.th/wp-content/uploads/2023/07/356113007_3445815672302348_3706073611164706819_n-400x300.jpg)